Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 35
Like Tree3Likes

Chủ đề: Bắt đầu chơi Zippo như thế nào???

ZIPPOER LoveZippo's Avatar

Exclamation Bắt đầu chơi Zippo như thế nào???

"Bắt đầu chơi Zippo như thế nào?" đây là câu hỏi chắc khó có thể trả lời một cách cụ thể và chính xác chơi như thế nào được, vì "chơi Zippo" là cả một đam mê nghệ thuật tiêu tốn rất nhiều thời gian, công sức và tiền bạc..... của người chơi, không thể bất kể ai cũng có thể chơi được mà phải có đam mê và tốn nhiều công sức. Với một số kiến thức ít ỏi học hỏi từ các bậc đàn anh đi trước, từ sự tìm hiểu của bản thân, Love Zippo xin mạo muội post lên đây, các Zippoer khác hãy chung tay đóng góp thêm ý kiến để chia sẽ cùng mọi người.

Trước hết Love Zippo xin tóm lượt sơ qua các nhóm người chơi Zippo ở Việt Nam như sau:

1. Nhà Sưu Tầm (Collector): Đây là những người chuyên tìm kiếm, sưu tầm những loại Zippo theo sở thích, đam mê của mình, chủ yếu tạo ra các bộ sưu tập dùng để trưng bày, chiêm ngưỡng... khoe hàng.

2. Người Múa Lửa (Tricker): Người dùng bật lửa Zippo để thực hiện các động tác múa lửa một cách linh hoạt, khéo léo, phức tạp và sáng tạo, đòi hỏi người chơi phải khổ công tập luyện.

3. Người Sử Dụng (User): Là người sử dụng bật lửa Zippo với công dụng hàng ngày....bật lửa.

Zippoer là từ mà Cộng Đồng Zippo Việt Nam dùng để chỉ chung cho tất cả người chơi Zippo không phân biệt Collector, Tricker hay User...

Như vậy trước hết việc đầu tiên bạn cần xác định mình đam mê chơi Zippo dạng nào, sau đó bắt đầu tìm hiểu mình cần tiếp tục những gì để duy trì được sự đam mê đó.

Đối với tất cả người chơi Zippo việc đầu tiên là bạn phải bắt đầu với một chiếc bật lửa Zippo trên tay, có thể là được tặng, mua, ....mượn....v.v miễn sao bạn đang sở hữu trong tay một chiếc bật lửa Zippo đầu tiên.
    >>Danh sách các cửa hàng Zippo chính hãng tại Việt Nam.
    >>Zippo Online Shop

+ Collector: Bạn có nhiều thể loại sưu tầm như: Zippo cổ, Zippo độc, Zippo theo sự kiện, theo thời kỳ, họa tiết...tùy theo sở thích và đam mê mà mỗi người xây dựng những bộ sưu tập đặc trưng cho riêng mình.
    >>Xem các bộ sưu tập của một số nhà sưu tầm nổi tiếng tại đây

+ Tricker: Hãy bắt đầu từ các động tác múa lửa cơ bản, trước khi bạn có thể múa lửa một cách chuyên nghiệp và đẳng cấp hơn.
    >>Tham khảo các kỹ thuật biểu diễn Zippo cơ bản tại đây

+ User: Hãy bắt đầu tìm hiểu các kỹ thuật về bảo trì và sửa chữa Zippo, vì bật lửa Zippo phải xài đúng cách mới bền lâu được.
    >>Xem các kỹ thuật về bảo trì và sửa chữa.

Và một việc quan trọng không thể thiếu đó là phải biết chia sẻ và thể hiện những gì mình đạt được:
    - thứ nhất là thể hiện sự đam mê của mình
    - thứ 2 là chia sẻ giúp cho các Zippoer khác mở mang kiến thức đóng góp thêm cho sự phát triển cộng đồng người chơi Zippo
    - thứ 3 là tiếp thu phản hồi, đóng góp tích cực để ngày càng nâng cao hơn nữa đẳng cấp đam mê của mình.

Chúc tất cả các Zippoer thành công!

Thân,
    Love Zippo
    Lần sửa cuối bởi Zip1080, ngày 22-01-2013 lúc 09:41 PM.
    hellphoton likes this.

Super Moderator Zip1080's Avatar

Chào tất cả các bác , em biết về Zippo cũng lâu rồi, lâu lắm rồi. Hôm nay em thấy các bác bàn tán xôn xao quá , em cũng xin có mấy lời lạm bàn , nếu có gì sơ xót các bác cũng châm chước cho em là dân mới tập tành chơi Zip ạ .
    Bật lửa Zippo ra đời vào năm 1932 tại xứ Hoa Kỳ và chính thức tham gia thị trường bật lửa thế giới cùng với các đàn anh Dupont , Dunhill . . .vào năm 1933 , mặc dù sinh sau đẻ muộn nhưng em Zip được sự đón tiếp nồng nhiệt và rộng khắp trên 100 quốc gia vì cái tiện dụng dễ xài và giá thành rẻ ( em nghe nói đâu là lúc đầu giá bán của em nó có 1 dola ) , thời gian 77 năm qua , số lượng bán ra của Zippo khoảng 500 triệu cái , một con số kinh khủng, khiến các bật lửa bậc đàn anh phải giật mình. Zippo bước đầu thâm nhập vào thị trường Việt Nam đầu thập niên 60 theo bước chân các đoàn quân lính Mỹ . Hiện nay nếu chịu khó các bác vẫn có thể vẫn tìm được các bật lửa trước cuộc chiến 1975 để sử dụng vẫn rất tốt , nhưng trên hết vẫn là giá trị lịch sử về sưu tầm bật lửa chiến tranh Việt Nam , các bật lửa Zippo này hiện đang bị các tay sưu tập Zippo trên thế giới săn lùng ráo riết, có lúc họ sẵn sàng bỏ ra năm ba trăm dola để được sở hữu 1 em Zippo chiến tranh Việt Nam.. Điều đó nói lên độ bền và sự tin cậy của bật lửa Zippo đối với công chúng .
    Các quốc gia, tập đoàn kinh tế và các công ty đa quốc gia trên thế giới như : Nhà nước . . . , Cocacola, IBM, Mercdes, Ford . . . từ nhiều năm qua đã dùng bật lửa Zippo làm những món quà lưu niệm sang trọng, lịch sự để tặng các đối tác khi thăm hỏi , lễ tết, làm tăng thêm uy tín của chính họ, cũng như dành được nhiều thiện cảm, sự hứng thú của người nhận , và người nhận quà bằng Zip sẽ nhớ mãi giá trị của món quà mình đã nhận ( bật lửa Zippo sử dụng bền bỉ đáng kinh ngạc và các nét chạm khắc ghi kỷ niệm trên thân em nhìn vào thấy rất đẹp và thẩm mỹ, sẽ tồn tại vĩnh cửu với thời gian.)
    Các bác có những nhận xét và kỷ niệm với em Zip như thế nào, cùng chia sẻ với chúng em nhé.. Cám ơn các bác rất nhiêu .
    Lần sửa cuối bởi Zip1080, ngày 20-01-2010 lúc 12:05 PM.

Junior Member

Trích dẫn Gửi bởi LoveZippo Xem bài viết
    "Bắt đầu chơi Zippo như thế nào?" đây là câu hỏi chắc khó có thể trả lời một cách cụ thể và chính xác chơi như thế nào được, vì "chơi Zippo" là cả một đam mê nghệ thuật tiêu tốn rất nhiều thời gian, công sức và tiền bạc..... của người chơi, không thể bất kể ai cũng có thể chơi được mà phải có đam mê và tốn nhiều công sức. Với một số kiến thức ít ỏi học hỏi từ các bậc đàn anh đi trước, từ sự tìm hiểu của bản thân, Love Zippo xin mạo muội post lên đây, các Zippoer khác hãy chung tay đóng góp thêm ý kiến để chia sẽ cùng mọi người.

Trước hết Love Zippo xin tóm lượt sơ qua các "dạng" người chơi Zippo ở Việt Nam như sau:

1. Nhà Sưu Tầm (Collector): Đây là những người chuyên tìm kiếm, sưu tầm những loại Zippo theo sở thích, đam mê của mình, chủ yếu tạo ra các bộ sưu tập dùng để trưng bày, chiêm ngưỡng... khoe hàng.

2. Người Múa Lửa (Tricker): Người dùng bật lửa Zippo để thực hiện các động tác múa lửa một cách linh hoạt, khéo léo, phức tạp và sáng tạo, đòi hỏi người chơi phải khổ công tập luyện.

3. Người Sử Dụng (User): Là người sử dụng bật lửa Zippo với công dụng hàng ngày....bật lửa.

Zippoer là từ mà Cộng Đồng Zippo Việt Nam dùng để chỉ chung cho tất cả người chơi Zippo không phân biệt Collector, Tricker hay User...

Như vậy trước hết việc đầu tiên bạn cần xác định mình đam mê chơi Zippo dạng nào, sau đó bắt đầu tìm hiểu mình cần tiếp tục những gì để duy trì được sự đam mê đó.

Đối với tất cả người chơi Zippo việc đầu tiên là bạn phải bắt đầu với một chiếc bật lửa Zippo trên tay, có thể là được tặng, mua, ....mượn....v.v miễn sao bạn đang sở hữu trong tay một chiếc bật lửa Zippo đầu tiên.
    >>Danh sách các cửa hàng Zippo chính hãng tại Việt Nam.
    >>Zippo Online Shop

+ Collector: Bạn có nhiều thể loại sưu tầm như: Zippo cổ, Zippo độc, Zippo theo sự kiện, theo thời kỳ, họa tiết...tùy theo sở thích và đam mê mà mỗi người xây dựng những bộ sưu tập đặc trưng cho riêng mình.
    >>Xem các bộ sưu tập của một số nhà sưu tầm nổi tiếng tại đây

+ Tricker: Hãy bắt đầu từ các động tác múa lửa cơ bản, trước khi bạn có thể múa lửa một cách chuyên nghiệp và đẳng cấp hơn.
    >>Tham khảo các kỹ thuật biểu diễn Zippo cơ bản tại đây

+ User: Hãy bắt đầu tìm hiểu các kỹ thuật về bảo trì và sửa chữa Zippo, vì bật lửa Zippo phải xài đúng cách mới bền lâu được.
    >>Xem các kỹ thuật về bảo trì và sửa chữa.

Và một việc quan trọng không thể thiếu đó là phải biết chia sẻ và thể hiện những gì mình đạt được:
    - thứ nhất là thể hiện sự đam mê của mình
    - thứ 2 là chia sẻ giúp cho các Zippoer khác mở mang kiến thức đóng góp thêm cho sự phát triển cộng đồng người chơi Zippo
    - thứ 3 là tiếp thu phản hồi, đóng góp tích cực để ngày càng nâng cao hơn nữa đẳng cấp đam mê của mình.

Chúc tất cả các Zippoer thành công!

Thân,
    Love Zippo
    Em xin hỏi một câu hơi ngớ ngẩn chút, em là người bán zippo thì gọi là gì ạ? Nói thật là em thấy các ACE đam mê quá nên em cũng định giúp cái nỗi niềm đam mê của ace dễ hiện thực hơn. Nếu được là em oách quả liền à

Member
    Đang ở
    hai phong

Mình được biết đến zippo lần đầu tiên vào năm 1998 khi đi du học bên Úc.Lớp học của mình có rất nhiều học sinh các nước châu Á và mình thấy một người bạn Nhật có một chiếc bật lửa rất nặng và to.Đó là lần đầu tiên mình nhìn thấy zipo và mình hỏi thăm và xem.Bạn ấy nói đây là bật lửa Mỹ rất nổi tiếng và bạn ấy dùng đã 2 năm rồi.Mình xem và thấy nó rất trâu bò,bền và thích thú vì nó lại giống bật lửa xăng của mấy ông hút thuốc lào Vn nhưng đẹp hơn,bật nắp kêu rất hay.Anh bạn đó liền biểu diễn 1 vài trick đơn giản và mình mê luôn từ đó. Mình đã đi làm thêm và có đủ tiền mua chiếc bật lửa như vậy để nghich.Chiếc bật lửa đầu tiên mình mua là trơn nhám không hình vẽ( vì anhbanj mình khuyên nên dùng loại trơn ,đừng mua loại hình vẽ linh tinh trông trẻ con lắm hihi)
    Sau đó mình dùng một thời gian thì thấy bật lửa mình nhìn mới quá,như vậy rất dễ bị phát hiện là mới adua dùng chứ không phải tay chơi.Mình liền bật cho nó cháy rồi để cháy 10 phút 1 lần cho nó đen xì đi trông cũ như cái của bạn mình.Và kêt quả là sau đó mấy ngày chiếc bật lửa yêu dấu đã không còn xài được nữa.Mình chia tay chiếc bật đó và sau đó mua 1 chiếc black matte USA Flag. Sau một thời gian mình cạo hết sơn và nó trở thành solid brass hihi...
    Đó là kỷ niệm zippo của mình.Hiện nay mình có 1 em zippo năm 2005 với hình Sydney Opera House rất dễ thương và mình sẽ không bao giờ để em nó hỏng nữa
    Thanh Sang Khách likes this.
    I am the light that shall lead you to darkness
    Mob:0904211181
    HaiPhong
    Yahoo: nolovelost79

Junior Member

Mấy con Zip đời 2010 ruột không đẹp. Nét chữ không nét và mịn như mấy em đời trước. Mình mới ghé 121bis NVT lấy 1 em Vintage về nhưng sao trong hộp không thấy Guaranty hay giấy tờ gì hết vậy ta. Anh em giải đáp giúp.
    0936317171
    YM: baby_mrkim

ZIPPOER LoveZippo's Avatar

Trong mỗi vỏ Zippo đều có một tờ giấy Guarantee, bạn xem kỹ lại giúp, nếu vẫn không có thì phiền bạn mang hộp ra 121Bis NVT để yêu cầu nhân viên bán hàng bổ sung cho đầy đủ.

Love,
    Cháy hết mình cùng đam mê

Junior Member

Trong hộp không có anh ơi. Thôi không sao, thanks.
    0936317171
    YM: baby_mrkim

Member
    Đang ở
    Hà Đông - Hà Nội

Em là Nguyễn Đức Anh: Ngày sinh 06/11/1992. Em là sinh viên năm thứ 1. Em ở HN
    Mấy hôm trước lên You tube thấy máy bác trick zippo hay ghê! Thành ra từ đấy em mê Zip luôn!
    Không biết trong bài này có bác nào bán Zip không? Bán rẻ cho em một cái ( Thông cảm sinh viên nghèo mà,lại không hút thuốc, chỉ mê trick Zip thôi!)
    Bác nào hảo tâm tặng em một cái cũng được!!
    Sư huynh nào bán hoặc tăng em thì liên lạc qua yahoo, hay SMS nhé!
    Y!M: Ice_Heart_611@ymail.com
    Mobile: 01266042581

Junior Member

Lightbulb Vị trí nào cho em ???

Chào các anh, em là sinh viên mới ra trường, điều kiện kinh tế k thể sắm các loại zippo độc đáo, k biết "múa lửa" và cũng k đam mê môn này, cũng k phải là người sử dụng (em là con gái, k biết hút thuốc lá đâu....)
    Em thích các loại hộp quẹt nói chung, thích ngắm và sở hữu các loại hộp quẹt hơi độc đáo 1 chút (nhưng phải còn giữ lại hình dáng cổ điển của chiếc bật lửa), em không có kiến thức về zippo vì em nghĩ hiện giờ chưa cần thiết lắm (sau này khi em đủ điều kiện em sẽ nghiên cứu sâu hơn, chắc chắn như vậy........)
    Vậy anh cho em hỏi 1 câu em nên tham gia vào diễn đàn nào cho phù hợp ạ? Em hoàn toàn nghiêm túc vì em có hứng thú đối với bật lửa từ lúc cấp 3 rồi, và nó vẫn còn duy trì đến bây giờ.
    Chân thành cảm ơn...
    Email : tranchau2028@gmail.com or 0949033440

Senior Member thanglong's Avatar

Chào bạn tranchau ... , hân hạnh làm quen với bạn, bạn cùng chung niềm hứng thú sở thích các loại bật lửa với thanglong, chỉ cần nhiêu đó là đủ cho chúng ta là những người bạn.
    Nếu có thời gian rảnh, mời bạn ghé đến sân chơi Zippo Gia Định - 142 Đinh Tiên Hoàng, nơi đó có nhũng người bạn suốt ngày bi bô về những hứng thú đam mê của mình, bi bô về đủ chuyện áo trắng sinh viên, bi bô để duy trì giữ lửa cho cuộc sống và bi bô về ngọn lửa Zippo vĩnh cửu ...
    Hãy cất bước ra đi, rồi thế nào cũng đến phải không bạn ..., chúc bạn nhiều sức khỏe và niềm vui ...

Thân chào.
    Chia lửa đam mê Zippo
    0908394531

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối