Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Phan biet zippo va phu kien

Junior Member

Mặc định Phan biet zippo va phu kien

Chao cac ban !!!
    Nhac toi Zippo thi ai cung biet do la bat lua thuoc dang hang hieu , nhung de phan biet dau la that dau la gia thi co le cung la 1 rac roi lon cho nhung ban moi buoc vao thu vui tuyet voi nay
    Bai viet cua minh se co gang trinh bay cho cac ban ve viec phan biet that va gia cua zippo va phu kien , bai viet nay minh viet voi nen ko co dau va co hinh co j mong cac ban thong cam , co j minh bo sung sau nhe
    1/ Zippo
    Vo cua zippo co 2 dac diem de nhan biet do la 2 cham tron o gan ban le , thuc ra no ma 2 moi han cua ban le va vo , o zippo dom thi 2 cham tron nay ko deu , xau xi hoac ko co , con o zippo xin thi 2 cham tron rat deu va dep mat , thu 2 la moc day cua zip , o zip dom thi moc day ko dc dap 1 cach sac net , ma no co ve nhu mo nhat , khi ban cam 1 cai zip chinh hang len ban se thay moc day dc dap rat sau va sac net , so tay vao cac ban co the cam nhan dc dong chu thong wa viec cam nhan dc do lom cua moc day ,
    Ruot zip toi 3 dac diem de nhan biet , thu 1 la banh xe , banh xe zip xin thi rat sac net neu ban vuot tay theo chieu nguoc cua banh xe cac ban se thay rat ben ma do ma sat rat cao , thu 2 do la phan bang dong o duoi banh xe (tac dung cua no la giu da dung thang theo chieu banh xe do) zip xin thi phan dong do rat day nen no co the giu da lua chac chan , cai cuoi cung la duong nho len o phan cuoi ruot , zip dom thuong thi phan do ko keo dai ma chi co 1 doan ngan cun , con zip xin thi keo dai het chieu ngang cua zip
    2/ Xang
    xang zippo co rat nhiu cach de phan biet , minh xin trinh bay 2 cach thong dung , thu 1 cac cham tron tren binh xang (giong nhu cac lo thong gio cua buong dot ay) xang xin thi nhat hon xang dom va co 1 vien xam bao chugn quanh tung cham , con o xang dom thi ko , thu 2 do la phan nylon bao o tren dau binh xang o xang xin thi co cac dong chu zippo , con o dom thi ko co ma no co cac chu khac
    3/ da lua
    da lua thi rat de nhan biet , phan banh xe mau do de lay da ra cua xin thi 2 ben hong cua banh xe mau do ay co duong ranh , con da dom thi banh xe mau do ay ko co duong ranh , ngoai ra chu zippo tren than cua vi da xin nho hon va nham , con cua da dom thi to la lang bong
    3/ bac
    cai nay thi hoi bi nan giai 1 chut vi bao bi cua bac xin va dom giong het nhau nen rat de lam lan , cac ban phai mo bao bi` ra , neu la bac xin thi ban se thay co 4 soi day dong , con dom thi chi co 2 hoac 3 , ngoai ra bac co nhung doi chi chay doc theo soi bac , bac dom thi soi chi do mau vang , con xin thi mau nau , khi so vao soi bac xin ban se cam nhan dc do cung cap , va do day cua bac ma o bac dom ko co
    Minh co chut kien thuc ve zippo xin chia se cung cac ban , hy vong cac ban wan tam de sau nay ko phai mua nham hang dom nua , de moi truong cua cong dong zippo chung ta ko con hang gia hang nhai , chung ta hay cung chung suc vi 1 cong dong zippo ko hang gia hang nhai
    Than ai chao cac ban

Senior Member Prince's Avatar

cho em hỏi là bác viết = gì thế...đau hết mắt...

Senior Member cubinbh's Avatar
    Đang ở
    113 Trần Hưng Đạo,P.An Lạc,Tx.Buôn Hồ,Đắklak

hiểu gì không các bác, bác viết lại có dấu đi

Đỗ Tấn Phát

012.4748.3333 - 090.498.4747

Mời các bạn tham gia Diễn đàn CLB Zippo Gia Định www.zippogiadinh.com.vn

Member

Viết bằng ngôn ngữ tiếng việt nhưng không có dấu nên phải căng mắt đọc và tự dịch, dù sao cung cám ơn vì đã chia sẽ thêm kiến thức cho ae. Có tý hình minh hoạ thì tuyệt

Member thinh_zippo's Avatar

nhức đầu ,chóng mặt ,buồn nôn ......cảm giác khó tả .hic.hic
    Marlboro and Venetian is my Love !

Junior Member

Bài viết này không có dấu, nên close

Senior Member khunglongcon's Avatar

Cảm ơn bạn đã chia sẻ kiến thức mình có cho các anh em trong cộng đồng người chơi Zippo ở Việt Nam, một cộng đồng không phân biệt tuổi tác, giới tính, trình độ am hiểu, thâm niên theo đuổi thú chơi, v.v..., một cộng đồng nơi có chung niềm đam mê và tình yêu lớn dành cho những chiếc bật lửa kim loại thiết kế đơn giản, "không có gì hi-tech", ra đời cách đây tròn 80 năm và sẽ luôn được hàng triệu người trên khắp các châu lục yêu mến và trân trọng vì những giá trị vô hình chứa đựng trong chúng.

Về bài viết của bạn, theo mình nghĩ, đây là loại bài viết "chia sẻ kiến thức" -- có thể được nhiều thành viên đọc và tham khảo. Thế cho nên mọi người, lẽ dĩ nhiên, đòi hỏi những loạt bài như thế này được "đầu tư về mặt chất lượng" tương đối tốt một chút. Về mặt nội dung thì bài viết không tệ (dù bất cứ ai cũng phải vận dụng tối đa khả năng ngôn ngữ mẹ đẻ để "dịch" và hiểu); hơn nữa, có thể những kinh nghiệm cá nhân của bạn có thể hữu ích cả đối với những người chơi lâu năm. Tuy nhiên, về mặt hình thức, việc viết tiếng Việt không dấu phần nào cho thấy bài viết không được quan tâm đúng mức. Lý do bạn "vội" cũng không dễ được thông cảm như trong một vài trường hợp các thành viên sử dụng điện thoại di động kết nối internet trả lời nhanh một chủ đề nào đó mà khi đó nội dung chỉ thuần là thông tin trao đổi ngắn. Việc bạn đang "vội" mà chia sẻ kiến thức về một thú chơi được xem là "trà dư tữu hậu" xem ra không hợp lý lắm.

Vài lời góp ý cùng bạn và mong bạn tiếp tục đóng góp cho công đồng Zippo Việt Nam những bài viết được "đầu tư" ngon lành hơn. Chúc bạn vui!
    ZIPPO - It works or we kick the hell out of its ass to make it work!

Senior Member Zippo ola's Avatar

Talking

Trích dẫn Gửi bởi khunglongcon Xem bài viết
    Cảm ơn bạn đã chia sẻ kiến thức mình có cho các anh em trong cộng đồng người chơi Zippo ở Việt Nam, một cộng đồng không phân biệt tuổi tác, giới tính, trình độ am hiểu, thâm niên theo đuổi thú chơi, v.v..., một cộng đồng nơi có chung niềm đam mê và tình yêu lớn dành cho những chiếc bật lửa kim loại thiết kế đơn giản, "không có gì hi-tech", ra đời cách đây tròn 80 năm và sẽ luôn được hàng triệu người trên khắp các châu lục yêu mến và trân trọng vì những giá trị vô hình chứa đựng trong chúng.

Về bài viết của bạn, theo mình nghĩ, đây là loại bài viết "chia sẻ kiến thức" -- có thể được nhiều thành viên đọc và tham khảo. Thế cho nên mọi người, lẽ dĩ nhiên, đòi hỏi những loạt bài như thế này được "đầu tư về mặt chất lượng" tương đối tốt một chút. Về mặt nội dung thì bài viết không tệ (dù bất cứ ai cũng phải vận dụng tối đa khả năng ngôn ngữ mẹ đẻ để "dịch" và hiểu); hơn nữa, có thể những kinh nghiệm cá nhân của bạn có thể hữu ích cả đối với những người chơi lâu năm. Tuy nhiên, về mặt hình thức, việc viết tiếng Việt không dấu phần nào cho thấy bài viết không được quan tâm đúng mức. Lý do bạn "vội" cũng không dễ được thông cảm như trong một vài trường hợp các thành viên sử dụng điện thoại di động kết nối internet trả lời nhanh một chủ đề nào đó mà khi đó nội dung chỉ thuần là thông tin trao đổi ngắn. Việc bạn đang "vội" mà chia sẻ kiến thức về một thú chơi được xem là "trà dư tữu hậu" xem ra không hợp lý lắm.

Vài lời góp ý cùng bạn và mong bạn tiếp tục đóng góp cho công đồng Zippo Việt Nam những bài viết được "đầu tư" ngon lành hơn. Chúc bạn vui!
    loanh quoanh trên dđ em thấy bác rất có kiến thức và sẵn lòng chia sẻ với anh em!
    cám ơn bác!
    nhưng em chỉ có 1 điều nho nhỏ là màu chữ của bác đọc nhanh mỏi mắt lắm ạ!
    bác có thể đổi màu chữ khác được thì em cám ơn nhiều.!
    thanks bác!
    ước mơ sau này:
    vào cây xăng hô "Đầy Bình"!
    shopping cho vợ không cần "Nhìn Giá"!
    Ôi! zippo "độc" của bác Lân
    http://me.zing.vn/apps/photo?params=.../id/1250155183

Senior Member khunglongcon's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi Zippo ola Xem bài viết
    loanh quoanh trên dđ em thấy bác rất có kiến thức và sẵn lòng chia sẻ với anh em!
    cám ơn bác!
    nhưng em chỉ có 1 điều nho nhỏ là màu chữ của bác đọc nhanh mỏi mắt lắm ạ!
    bác có thể đổi màu chữ khác được thì em cám ơn nhiều.!
    thanks bác!
    Chia sẻ với bác một bí mật nho nhỏ là hồi còn đi học, em xài bút mực tím đến tận năm lớp 12 cơ ạ. Lên ĐH thì mới tập tành xài bút bi như 99.99% bạn bè lúc bấy giờ. Sau này, dù sao đi nữa thì em vẫn thấy còn yêu màu mực tím lắm. Nét mực tím tồn tại trong thế giới hiện đại có phần nào giống chiếc bật lửa Zippo xài đá lửa, bánh răng đánh lửa và xăng vẫn được yêu mến giữa một thế giới đầy tiện nghi và ưa chuộng sự tiện lợi với bật lửa xài gas bằng nhựa hoặc hi-tech như các loại bật lửa hạng sang đánh lửa bằng magneto. Hãy nghĩ mà xem: bút bi (đa số) dùng hết mực rồi bỏ (có lẽ ngoại trừ một số loại như bút Zippo / Parker, v.v có thể thay ống mực); bật lửa gas bằng nhựa dùng hết gas rồi bỏ... Bút mực xài mực nước chỉ cần bơm mực vào là xài, không sợ bị khô mực như bút bi; bật lửa Zippo chỉ cần châm xăng vào là xài, có trục trặc gì nho nhỏ thì cũng không cần tới "chiên da" mới sửa được... Một cây bút mực, một chiếc bật lửa Zippo có thể truyền từ thế hệ này qua thế hệ khác (em nhớ có lần coi một mẩu quảng cáo của hãng Zippo, trong đó hãng "vinh danh" một chiếc Zippo 33 tuổi thuộc sở hữu của gia đình Benner ở tiểu bang Virginia là "chiếc Zippo có học vấn nhất thế giới" [the world's most educated Zippo lighter] vì chiếc Zippo này đã theo chân các thành viên gia đình Benner vào đại học tới 4 lần!).

Dẫu sao, thể theo yêu cầu của bác, em xin "viết" những dòng này "bằng bút bi" để đa số độc giả của em có thể nhìn rõ hơn bài viết "tản mạn" mà em viết hầu chuyện các bác trên đây ạ.
    ZIPPO - It works or we kick the hell out of its ass to make it work!

Junior Member zippo letruong's Avatar

Không có hình chắn ngấy .

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối